Dollar

38,6443

0.04 %

Euro

43,9264

-0.19 %

Gram Gold

4.208,4500

-1.33 %

Quarter Gold

0,0000

%

Silver

0,0000

%

Gwamnatin sojojin Sudan ta yanke alaƙar diflomasiyya da Lamuran ƙasar Haɗaɗɗiyar Daular Larabawa, tana bayyana kasar a matsayin "mai yin katsalandan."

Sudan ta yanke alaƙar diflomasiyya da ƙasar Haɗaɗɗiyar Daular Larabawa

Gwamnatin Sudan da ke da goyon bayan sojoji ta katse dangantakar diflomasiyya da Haɗaɗɗiyar Daular Larabawa (UAE) a ranar Talata, tana bayyana ƙasar Gulf ɗin a matsayin "ƙasa mai kai hari," in ji Ministan Tsaron Sudan, Yassin Ibrahim.

A cikin jawabin da aka watsa a talabijin, Ibrahim ya bayyana cewa Sudan ta "katse dangantakar diflomasiyya da UAE," tare da janye jakadanta da rufe ofishin jakadanci da konsulat ɗinta a ƙasar Gulf ɗin.

Ya zargi UAE da take hurumin Sudan ta hanyar "ƙawarta," wato Rundunar RSF, wacce ke yaƙi da sojojin Sudan tun watan Afrilu 2023.

"Dukkan duniya ta shaida, fiye da shekaru biyu, laifin kai hari kan hurumin Sudan, cikakken yankinta da kuma tsaron 'yan ƙasarta da UAE ke yi ta hanyar ƙawarta ta cikin gida, wato ƙungiyar 'yan ta'adda ta RSF," in ji ministan.

Harin jirage marasa matuƙa a Port Sudan

Gwamnatin Sudan ta sha zargin UAE da samar wa RSF makamai – zarge-zargen da Abu Dhabi ya musanta.

Matakin da gwamnatin Sudan ta ɗauka ya biyo bayan harin jirage marasa matuƙa a Port Sudan – wanda yanzu ya zama babban birnin ƙasar na wucin gadi – wanda aka kai har sau uku a jere.

Ibrahim ya ce UAE ta ƙara tsananta shiga cikin rikicin ta hanyar samar wa RSF "makamai masu ci gaba na zamani" bayan nasarorin da sojojin Sudan suka samu a filin daga, inda suka sake karɓe iko da babban birnin Khartoum a watan Maris.

Ya ƙara da cewa Sudan za ta "mayar da martani ga wannan hari ta kowace hanya da ta dace don kare hurumin ƙasar" da kuma "kare fararen hula."

Yaƙin da ya yi sanadin mace-mace

Yaƙin da ke gudana a Sudan ya kashe dubban mutane, ya raba mutane miliyan 13 da muhallansu, kuma ya haifar da babbar matsalar gudun hijira da yunwa a duniya.

Rikicin ya raba ƙasar gida biyu, inda sojojin ke iko da arewa, gabas da tsakiyar ƙasar, yayin da RSF ke mamaye mafi yawan yankin Darfur na yamma da wasu sassan kudu.

Comments

Comment

Comment Your email address will not be published. Required fields are marked*

No comments Yet

#