Dollar

40,5860

-0.48 %

Euro

47,7946

-0.42 %

Gram Gold

4.353,4200

-1.37 %

Quarter Gold

0,0000

%

Silver

0,0000

%

An kammala wannan yarjejeniya ne a lokacin bikin baje-kolin masana'antar tsaro ta ƙasa da ƙasa na Türkiye (IDEF) da aka gudanar a Istanbul. KAAN, wanda shi ne jirgin yaƙi na farko da Turkiyya ta ƙera da kanta, ya yi tashinsa na farko a shekarar 2024.

Turkiyya ta ƙulla yarjejeniya da Indonesiya domin kai mata jiragen yaƙin KAAN 48

Kamfanin Turkish Aerospace Industries (TAI) ya sanya hannu kan wata yarjejeniya tare da kamfanonin tsaro na Indonesiya, PT Dirgantara Indonesia da PT Republik Aero Dirgantara, don fitar da jiragen yaƙi 48 na KAAN, kamar yadda jami'ai suka bayyana a ranar Juma'a.

An kammala wannan yarjejeniya ne a lokacin bikin baje-kolin masana'antar tsaro ta ƙasa da ƙasa na Türkiye (IDEF) da aka gudanar a Istanbul. Yarjejeniyar ta ƙunshi hadin gwiwa kan ƙere-ƙere, injiniyanci, da kuma musayar fasaha. Za a kammala isar da jiragen cikin watanni 120, inda injinan za a kera su a Turkiyya.

Shugaban Hukumar Masana'antar Tsaro, Haluk Gorgun, ya bayyana cewa wannan yarjejeniya ta biyo bayan wata doka tsakanin gwamnatoci da aka sanya hannu a watan Yuni, yana mai cewa wannan ciniki yana nuna wani “lokaci mai tarihi” a dangantakar tsaro tsakanin ƙasashen biyu.

“Ina cike da godiya da na samu damar kasancewa tare da ku a wannan lokaci. Muna cikin farin ciki, kuma a lokaci guda, muna alfahari,” in ji Gorgun.

“Ta wannan haɗin gwiwa, muna fatan tallafa wa kafa wata cibiyar masana'antu ta gida a Indonesiya da kuma ƙarfafa haɗin kai tsakanin ƙasashen biyu a fannin samarwa da injiniyanci.”

Da aka tambaye shi ko akwai tattaunawa da wasu kasashe kan sayar da KAAN, Gorgun ya ce: “Akwai ƙasashe da dama. Za mu bayyana cikakkun bayanai a nan gaba.”

KAAN, jirgin yaƙi na farko da Turkiyya ta ƙera da kanta, ya yi tashinsa na farko a shekarar 2024. An samar da samfura guda uku, inda ake sa ran biyu daga cikinsu za su sake tashi a watan Afrilu 2026. Ana shirin fara samar da jiragen da yawa.

Babban Manajan TAI, Mehmet Demiroglu, ya ce KAAN ya sanya Turkiyya cikin jerin ƙasashe ƙalilan da ke da ikon ƙera jiragen yaƙi na zamani.

“Akwai ƙasashe huɗu da suka ƙera irin wannan jirgin. Kuma akwai ƙungiyoyi da har yanzu suke kokarin yin hakan,” in ji shi, yana mai jaddada cewa wasu daga cikin waɗannan kokarin, ciki har da wanda aka sanar a bikin Paris Airshow a 2018, ba a sa ran za su samar da jirginsu na farko har sai tsakanin 2035 zuwa 2040.

“Wannan yana nuna yadda muka yi sauri, yadda muka yi imani da wannan aikin, da kuma abin da muke iya yi,” in ji Demiroglu.

Demiroglu ya kuma ce ana sa ran cim ma wata yarjejeniya kan samar da jirgin horarwa na Hurjet na Turkiyya tare da Sifaniya daga baya a wannan shekara, bayan wata yarjejeniya ta fahimtar juna da aka sanya wa hannu a watan Mayu.

“Indonesiya tana da babban damar ci gaba. Muna ganin akwai babbar dama a ƙasashen Gulf ma,” in ji shi.

Comments

Comment

Comment Your email address will not be published. Required fields are marked*

No comments Yet

#