Dollar

40,5831

0.01 %

Euro

46,9389

0.11 %

Gram Gold

4.336,7300

-0.08 %

Quarter Gold

0,0000

%

Silver

0,0000

%

Kimanin 'yan majalisar dokokin kasar 255 ne suka rattaba hannu kan wata wasika da ke kira ga Firaministan da ya amince da Falasdinu a matsayin kasa mai cin gashin kanta.

Birtaniya za ta yarda da kafa ƙasar Falasdinu a Satumba idan Isra'ila ba ta daina yaƙin Gaza ba

Firaministan Birtaniya, Keir Starmer ya bayyana cewa Birtaniya za ta amince da matsayin ƙasar Falasɗinu a watan Satumba, idan har gwamnatin Isra'ila ba ta ɗauki matakai masu muhimmanci don kawo ƙarshen "mummunan yanayi" da ake ciki a Gaza ba, kamar yadda wata sanarwa daga gwamnati ta bayyana.

“Ya ce Birtaniya za ta amince da matsayin ƙasar Falasɗinu kafin taron Majalisar Ɗinkin Duniya (UNGA) a watan Satumba, sai dai idan gwamnatin Isra'ila ta ɗauki matakai masu muhimmanci don kawo ƙarshen mummunan yanayi a Gaza da cim ma yarjejeniyar tsagaita wuta da dakatar da mamaye a yankin Yammacin Kogin Jordan.

“Sannan kuma ta himmatu wajen samar da tsarin zaman lafiya mai dorewa wanda zai kawo mafita ta ƙasashe biyu,” kamar yadda sanarwar ta bayyana a ranar Talata.

“Ya sake jaddada cewa babu daidaito tsakanin Isra'ila da Hamas, kuma buƙatunmu ga Hamas sun kasance: dole su saki dukkan waɗanda suka kama, su amince da tsagaita wuta, su yarda cewa ba za su taka rawa a gwamnatin Gaza ba, sannan su ajiye makamai.”

Matsin lamba kan Starmer

Firaminista Keir Starmer yana fuskantar matsin lamba daga wasu manyan mambobin gwamnati don ya gaggauta amincewa da ƙasar Falasɗinu, kamar yadda rahotanni suka nuna.

A ranar Litinin, ƙarin mambobi 34 na Majalisar Dokoki sun sanya hannu a wata wasiƙa ta jam'iyyu daban-daban da aka aika wa firaminista, inda suka buƙaci ya amince da Falasɗinu a matsayin ƙasa mai cin gashin kanta.

Sunayen sun haɗa da waɗanda suka sanya hannu 221 tun farko lokacin da aka wallafa wasiƙar a ranar Jumma’a, ciki har da 'yan majalisa masu zaman kansu Jeremy Corbyn da Zarah Sultana, da kuma Chris Hinchliff, wanda kwanan nan aka cire daga jam’iyyar Labour saboda rashin jituwa a Majalisar Dokoki, kamar yadda ITVX ta ruwaito.

Kwamitin Harkokin Waje na Majalisar Dokoki kwanan nan ya kuma yi kira ga gwamnati da ta gaggauta amincewa da matsayin ƙasar Falasɗinu yayin da take shirin samar da mafita ta ƙasashe biyu ga Isra'ilawa da Falasɗinawa.

Emily Thornberry, shugabar kwamitin, ta bayyana a wata sanarwa cewa akwai "babban takaici a tsakanin jama'ar Birtaniya cewa gwamnati ba ta yin abin da ya dace a kan lokaci."

Matsananciyar wahala

A halin yanzu, Birtaniya ta fara aika tallafin agaji ta jirgin sama zuwa Gaza, kamar yadda gwamnati ta bayyana, yayin da hukumomin Majalisar Ɗinkin Duniya suka yi gargadin cewa yankin Falasɗinu na fuskantar yunwa mai tsanani.

Ofishin Firaminista Keir Starmer ya ce "jiragen farko na tallafin agajin Birtaniya" sun sauka a ranar Talata, suna ɗauke da kayan agaji masu darajar kusan fam dubu ɗari biyar.

“Mutanen Falasɗinu sun sha wahala mai tsanani yanzu a Gaza saboda gazawar agaji mai tsanani; muna ganin jarirai da yara suna fama da yunwa, har ma ba su da ƙarfin tsayuwa,” in ji Starmer a wata hira ta talabijin, yana mai cewa, “Dole ne wannan wahalar ta ƙare.”

Shugaban Faransa Emmanuel Macron ya sanar a makon da ya gabata cewa Faransa za ta amince da matsayin ƙasar Falasɗinu a hukumance yayin taron Majalisar Ɗinkin Duniya a watan Satumba, wanda hakan zai sa ta zama mafi ƙarfin ƙasa a Turai da ta ɗauki wannan matakin.

Falasɗinu ta kasance ƙarƙashin ikon mulkin mallaka na Birtaniya daga 1920 zuwa 1948, bayan haka Isra'ila ta fara mamaya da ƙwace yankunan Falasɗinu a shekarun da suka biyo baya.

Comments

Comment

Comment Your email address will not be published. Required fields are marked*

No comments Yet

#