Sun ce za su ɗauki mataki idan rikici ya ƙara tsananta

Ƙasashen Gulf sun yi gargaɗi kan yaƙin Iran

Ministan harkokin wajen Türkiye, Hakan Fidan, ya ce ƙasashen yankin Gulf sun yi gargaɗin cewa za su iya ɗaukar mataki idan yaƙin da ke shafar Iran ya ci gaba.

Ya bayyana hakan ne bayan ziyarar da ya kai ƙasashen Saudi Arabia, Qatar da United Arab Emirates, inda ya ce akwai fargabar yaƙin zai ƙara faɗaɗa.

Fidan ya ce ƙasashen yankin sun bayyana cewa ba za su bari a yi amfani da sararin samaniyarsu ko sansanoninsu wajen kai hari kan Iran ba, kuma ba sa son shiga yaƙin kai-tsaye.

Sai dai sun zargi Iran da kai hare-hare kan cibiyoyinsu da wuraren fararen hula, lamarin da ke ƙara dagula lamarin tsaro a yankin.

Ministan ya kuma yi gargaɗin cewa yaƙin na iya tsawaita, yana mai cewa rashin jituwa tsakanin United States da Israel kan yadda za a tafiyar da rikicin na iya ƙara jinkirta samun zaman lafiya.

Ya ce akwai yiwuwar tsagaita wuta na ɗan lokaci wanda zai buɗe hanyar tattaunawa, amma kuma akwai barazanar sake ɓarkewar rikici idan diflomasiyya ta gaza.

Tushen labari: Newstimehub

#